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DIBAJI 

Mila na Desturi ni muhimu katika maisha ya kila siku 

ya jamii yoyote ile, hususan zikitumika kwa 

Maendeleo na Ustawi wa Jamii husika. Katika jamii 

zetu zipo Mila na Desturi chanya zinazotokomeza 

ukatili zinazopaswa kuendelezwa na hasi 

zinazochochea ukatili zinazopaswa kutokomezwa. 

Baadhi ya Mila na Desturi zinachochea ukatili wa 

wanawake na watoto ni pamoja na ukeketaji, 

ndoazautotoni,utakasaji wa wanawakepamojana 

watoto wa kike kutoruhusiwa kurithi mali katika jamii. 

Upo umuhimu wa kufanya mageuzi ya kifikra 

namitazamo kupitia mijadala ngazi ya jamii Ili 

kuwezesha jamii kujadili na kukubaliana Mila na 

Desturi chanya za kuendelezwa na hasi za 

kutokomezwa. 

Kwa kuzingatia hilo, Wizara imeandaa Kitini cha 

Wawezeshaji Kuhusu Majadiliano ya Mila na Desturi 

Katika Jamii cha mwaka, 2023 kwa ajili ya 

kuwezesha majadiliano ngazi ya jamii. Kitini hiki ni 

utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji 

wa Majadiliano kuhusiana na Mila na Desturi zenye 

madhara kwa Jamii wa Mwaka 2022, ambao 

uliandaliwa kwa ajili ya kutekeleza sehemu ya pili ya 

Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili wa 

Wanawake na Watoto wa Mwaka 2016/17 hadi 

2021/22.Mpango huo umefanyiwa mapitio ambapo 

umeandaliwa Mpango wa Pili unaotekelezwakuanzia 

mwaka 2023/24 hadi 2027/28. 
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Maandalizi ya Kitini yamehusisha wadau mbalimbali 

wakiwemo wawakilishi toka Wizara za Kisekta, 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs), Mashirika ya 

Kidini (FBOs), Mashirika ya Kijamii (CBOs) 

wanawake na watoto ambao pia ni walengwa wa 

utumiaji wa kitini. Wizara inatoa wito kwa watumiaji 

wa kitini hiki, kuhakikisha ushiriki kamilifu wa 

makundi yote ya jamii katika mijadala husika. Aidha, 

Wizarainatoa shukranizadhati kwa wote walioshiriki 

kuandaa kitini hiki na inawaomba washiriki pia 

kuwezesha mijadala inayoandaliwa katika ngazi ya 

jamii. 
 
 
 
 

 

 

Dkt. Seif. A. Shekalaghe 

KATIBUMKUU 
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SURAYAKWANZA UTANGULIZI 

 Usuli 

 

Kitini hiki kimeandaliwa kwa ajili ya kuwajengea 

uwezo wawezeshaji wa majadiliano ya mila na 

desturi yatakayofanyika katika ngazi ya Jamii ili 

kubaini na kuibua mila na desturi chanya 

zinazosaidia kutokomeza vitendo vya ukatili kwa 

wanawake na watoto zinazopaswa kuendelezwa na 

mila na desturi hasi zinazochochea vitendo vyaukatili 

kwa wanawake na watoto ili zitokomezwe. Baadhi ya 

madhara ya mila na desturi ni vitendo vya ukatili 

dhidi ya wanawake vikiwemo ukeketaji, ndoa 

zautotoni,utakasajiwawanawakenawatotowakike 

pamoja na kutoruhusiwa kurithi mali katika jamii. 

Kitini kitasaidia utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa 

wa Uendeshaji wa majadiliano kuhusiana na Mila na 

Desturi zenye Madhara kwa Jamii wa Mwaka 2022, 

ambaouliandaliwakwaajiliyakutekelezasehemuya pili 

ya Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili wa 

Wanawake na Watoto wa Mwaka 2016/17 hadi 

2021/22. Mpango huo umefanyiwa mapitio ambapo 

umeandaliwa Mpango wa Pili unaotekelezwakuanzia 

mwaka 2023/24 hadi 2027/28. 

Kitini kitawezesha wadau mbalimbali kuwa nauelewa 

wa pamoja wa namna ya kuendesha 

majadilianoyatakayowezeshajamiikuibuamilana 
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desturichanyazinazopaswakuendelezwanamila na 

desturi zenye madhara zinazopaswa kutokomezwa. 

Aidha, wakati wa majadiliano jamii inatarajiwa 

kuandaa mpango kazi wenye afua za kutokomeza 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto. 

 MalengoyaKitini 

 

Malengoyakitinichawawezeshajiwamilanadesturi ni: 

i. Kuwajengea uwezo wawezeshaji wa kuendesha 

majadilianoyaMilanaDesturingaziyaJamii;na 

ii. Kutoa mwongozo wa kuwezesha majadiliano ya 

mila na desturi ngazi ya jamii ili kuibua Mila na 

Desturi chanya zinazopaswa kuendelezwa na 

mila na desturi hasi zinapaswa kuachwa ili 

kutokomeza ukatili wa wanawake na watoto. 

 
 Matumiziya Kitini 

Kitini hiki kitatumiwa na wataalam wa Maendeleo ya 

Jamii, Ustawi wa jamii, Asasi za Kiraia, Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Mashirika ya Dini, Makundi ya 

Kujitolea ya Uwezeshaji wa Mila na Desturi, 

Wanajamii wawezeshaji na wadau wengine 

wanaowezesha mijadala ya Mila na Desturi. 

 

 
 WawezeshajiwaMajadiliano 
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Mwezeshaji ni mtu muhimu katika kufanikisha 

majadiliano kuhusu athari chanya na hasi za Mila na 

Desturi katika Jamii. Kwa kuzingatia unyeti wa 

majadiliano ya Mila na Desturi, yeyote kati ya 

makundi yaliyotajwa katika 1.3 ni lazima awe: 

i. Anafurahiakufanyakazindaniyajamii; 

ii. Ana taarifa sahihi za mila, desturi na 

mienendo ya jamii atakayoihudumia; 

iii. Nautayari wakuwamwezeshaji; 

iv. Na stadi nzuri za mawasiliano na 

kuwezesha kikundi ndani ya jamii; 

v. Msikilizaji mzuri mwenye uwezo wa 

kupokea na kuvumilia maoni tofauti; 

vi. Naamanianapojadilimasualayamilana 

desturi za jamii; 

vii. Nauwezowaucheshiwakiasi; 

viii. Na uwezo wa kutumia mbinu shirikishi 

wakati wa kuongoza majadiliano katika 

jamii; 

ix. Na uwezo wa kuboresha mafunzo, vitendo 

na mazoezi kulingana na mazingira ya jamii 

husika; na 

x. Na uwezo wa kuhamasisha majadiliano ili 

wanajamii waweze kutambua mila na 

desturi chanya na hasi katika jamii husika. 
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SURAYAPILI: MWONGOZO WATAIFAWA 

UENDESHAJI MAJADILIANO KUHUSIANA NA 

MILANADESTURIZENYEMADHARAKWAJAMII 

WA MWAKA 2022 

Sura ya pili ya kitini inalenga kuwapitisha 

wawezeshaji wa majadiliano ya Mila na Desturi 

kwenye Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji wa 

Majadiliano kuhusiana na Mila na Desturi zenye 

Madhara kwa Jamii wa Mwaka 2022, ili kujua 

maudhui ya mwongozo ikiwemo namna ya 

kuendesha majadiliano, mbinu zitakazotumika na 

matokeo. 
 

 
Maelezoya Mjadala 

Muda: 

Dakika90 

Utangulizi Mwongozo huu ni sehemu ya 

utekelezajiwaeneolapiliyaMpango wa 

Taifa wa Kutokomeza Ukatili 

DhidiyaWanawakenaWatotowa 

mwaka2016/17hadi2021/22. 

Malengo  
Kufikia mwishowamajadiliano haya 

washiriki wanatarajiwa kuweza:- 

i. Kutumia mwongozo kwenye 

mijadala ndani ya jamii, 

ii. Kuelezadhananzimailiyopokatika 

mwongozo huu, na 

iii. Kujadili majukumu ambayo 

wanatarajiwakufanyakatikajamii 
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Mbinu za 

Uwezeshaji 
 
Tumia mbinu za uwezeshaji ambazo 

ni shirikishi. Kumbuka kuwa washiriki 

wana ufahamu fulani kuhusu 

mwongozo huu. Kwa hiyo mbinu 

zitakazotumika katika somo hili ni 

pamoja na:- 

i. Majadilianokwavikundi; 

ii. Kuwasilisha matokeo ya 

majadiliano kwa kundi kubwa; 

iii. Majadiliano ya wote katika kundi 

kubwa; 

iv. Kutumia mhadhara shirikishi 

kutoa taarifa sahihi na 

kuhitimisha; na 

v. Hitimishakwakutoataarifa 

sahihi 

Zana/vifaa 

vya 

kufundishia 

Daftari, kalamu, kalamu za 

bangokitita, karatasi zenye kunata, 

bangokitita, stendi ya bangokitita, 

kalamuzakuchorea,projektana 

kompyutampakato. 
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Shughuliza 

Mwezeshaji 

nawashiriki 

i. Wagawe washiriki katika 

makundi manne wafanyewajadili 

kama ifuatavyo:- 

(a) Kundilakwanza: 

Madhumuniyamwongozo 

(b) Kundi la pili: Waeleze 

matumizi ya mwongozo 

huu 

(c) Kundi la tatu na la nne: 

wajadili mambo ambayo 

mwongozo unalenga 

kuyasahihisha katika jamii 

ii Baadayamajadilianoyadakika 

10 waombe kila kundi kutoa 

mrejesho wa kundi lao, 

iii Ongoza majadiliano ya 

kuchambuamwongozo,na 

. Hitimishakwakutoataarifasahihi. 
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Mpangilio 

wa 

uwezeshaji 

Mtiririkowakuwezeshamajadiliano 

utakuwa kama ifuatavyo: 

i. ElezamalengoyaMjadala 

ii. Kisha tumia mhadhara shirikishi 

ili: 

(a) Kueleza chanzo cha 

mwongozo kwa 

kuoanisha na Mpangowa 

Taifa wa kutokomeza 

ukatilidhidiya wanawake 

na watoto wa 2016/17 

hadi 2021/22, 

(b) Kueleza madhumuni ya 

kuandaa mwongozo huu, 

(c) Kueleza maudhui ya kila 

mada kwa kifupi, na 

(d) Kueleza mambo ambayo 

mwongozo unalenga 

kuyatokomesha 

iii. Tathmini uelewa mwongozo kwa 

kutumia mfumo wa maswali na 

majibu, 

iv. Hamasisha washiriki kuuliza 

maswali, na 

v. Hitimishamjadalakwakutoa 

taarifazanyongeza 
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Ushauri 

kwa 

mwezeshaji 

Mwezeshaji hana budi kuheshimu 

tofauti za kiimani, kidini, kimila na 

desturi za washiriki na kuwawezesha 

washiriki kujua kwamba wana haki 

kuhusiana na maadili, imani na 

maoniyaonasilazimakilamtu 

kushirikikatikaimaniyamwingine. 

 
 RejeayaMwezeshaji 

 UmuhimuwaMwongozo 

Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali imeandaa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 

(MTAKUWWA) ili kushughulikia, pamoja na mambo 

mengine, Mila na Desturi zenye kuleta madhara kwa 

jamii.Mpango huu ulijikita katika maeneo ya 

utekelezaji manane (8) ambapo mojawapo ya afua 

zilizo katika Mpango huo ni kuandaa Mwongozo wa 

Taifa wa Uendeshaji Majadiliano Kuhusiana na Mila 

na Desturi zenye Madhara katika Jamii. 

Mwongozo huu umeandaliwa ukiwa na taarifa, 

maarifa, mbinu, lugha rahisi na maelezo ya hatua za 

kufuata ili kufikia Malengo yaliyokusudiwa. Aidha, 

Mwongozo huu ni matokeo ya mashauriano ya kina 

yaliyofanywa na Serikali, Wananchi pamoja na 

WadauwaMaendeleokatikaeneolaMilanaDesturi. 
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 Madhumuniya Mwongozo 

MwongozounalengakukuzanakuimarishaMilana 

Desturi chanya zinazowezesha jamii kujenga 

mahusiano mazuri yenye kuleta heshima na 

yanayozingatia usawa wa kijinsia, hivyo: - 

i. Kuiwezesha jamii kutambua na kuendeleza 

mila na desturi chanya zinazoimarisha 

usawa wa kijinsia; 

ii. Kusaidia jamii kutambua na kukabiliana na 

mila na desturi zinazoendeleza ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto; 

iii. Kuiwezesha jamii kufikia muafaka na 

kuweka mikakati ya pamoja ya kutokomeza 

mila na desturi zenye madhara katika jamii; 

iv. Kukuza na kuiwezesha jamii kuibua na 

kutekeleza mbinu shirikishi za kutokomeza 

vitendo vya ukatili; na 

v. Kuandaa jukwaa kwa ajili ya kuwezesha 

makundi maalum hususan wanawake na 

watoto kupaza sauti zao. 

 Matumiziya Mwongozo 

Mwongozo utatumika kama nyenzo ya kusaidia jamii 

kufanya majadiliano ya pamoja kuhusiana na Mila na 

Desturi chanya zinazotakiwa kuendelezwa na zile 

zenye kuleta madhara katika jamii zinazopaswa 

kutokomezwa ili kupunguza pengo la usawa wa 

kijinsia.Mwongozo unalenga kuongeza chachu ya 

utekelezajiwaMpangoKaziwaTaifawa 
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Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 

(MTAKUWWA). 

Walengwa wa Mwongozo huu ni pamoja na Maafisa 

Maendeleo ya Jamii, Maafisa Ustawi wa Jamii, 

Viongozi wa kimila, Viongozi wa dini, Asasi za Kiraia, 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Mashirika ya Kidini 

na Kijamii ambayo hupanga na kuendesha 

majadiliano ngazi ya jamii ili kuimarisha uwezo wa 

jamii katika kuendeleza Mila na Desturi nzuri na 

kukabiliana na zile ambazo zinachochea na 

kuendeleza vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto. 

 
 MilanaDesturiAmbazoMwongozo 

Unalenga Kuzitokomeza/Kukabiliana 

Kuna Mila na Desturi ambazo bado ni changamoto 

kwa makuzi ya watoto na vijana balehe, ikiwemo 

kulazimishwa kwa watoto kuoa au kuolewa mapema 

naukeketajikwa wasichana. Milana Desturihizizina 

madhara katika afya ya uzazi kwa kundi hilo. Pia, 

wasichana wanaopata mimba katika umri mdogo 

wanakuwa hawajakomaa vizuri kiakili na kimaumbile 

kuwezakumudumajukumuyauzazinahivyo,kupata 

matatizo ya uzazi na kushindwa kumudu maisha. 

Ukeketaji, mimba na ndoa za utotoni pia zina athari 

kubwa katika afya, elimu na maendeleo ya 

wanawakenamtotowakikenahivyokuzorotesha 
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ushiriki wao katika maendeleo ya familia na nchi kwa 

ujumla. 

 Mpangiliowa Mwongozo 

Mwongozo wa Taifa wa uendeshaji Majadiliano 

kuhusiana na Mila na Desturi zenye madhara kwa 

Jamii uko katika mpangilio ufuatao: 

i. Sura ya kwanza inaelezea utangulizi kuhusu 

mwongozo huu, malengo mahsusi, majukumuna 

wajibu wa wadau mbalimbali; 

ii. Sura ya pili inatoa maelezo ya kina kuhusu 

mchakato mzima wa uendeshaji Majadiliano ya 

Kijamii; 

iii. Sura ya tatu inahusu Mwongozo kwa 

wawezeshaji ambapo mbinu na kanuni 

mbalimbali za uwezeshaji zimefafanuliwa; 

iv. Sura ya nne inatoa maelezo kuhusu kupangana 

kuendesha Majadiliano yenye ufanisi Ngazi ya 

Jamii; na 

v. Sura ya tano inaangazia utunzaji wa 

kumbukumbu, ufuatiliaji na tathmini. 

Mwishoni mwa Mwongozo huu kuna viambatisho 

vyenye mada mbalimbali muhimu za kufundishia. 

Ujumbe Muhimu: Zingatia Mwongozo wa Taifa wa 

Kuendesha Mjadiliano Kuhusu Mila na Desturi zenye 

Madhara kwa Jamii. 
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SURA YA TATU 

USHIRIKISHWAJIWAJAMII 

Sura ya tatu ya kitini inalenga kuwakumbusha 

wawezeshaji wa Mila na Desturi umuhimu wa 

kushirikisha jamii kwa njia ya mjadala ili kutafuta 

suluhisho la changamoto ya ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto unaochangiwa na Mila na 

Desturi hasi. Kwa upande mwingine kuzitambua zile 

nzuri zinazosaidia kutokomeza ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto ili ziendelezwe. Aidha, katika 

hatua hii wawezeshaji watatambulishwa dhana ya 

kuendesha majadiliano kwenye jamii (Community 

Dialogue)kamanyezomuhimuyakujengauwezowa 

jamii kujiamini na kushiriki kutoa mawazo, maoni na 

mapendekezo ya kutatua athari za ukatili 

zinazobabishwa na mila na desturi. 
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MaelezoyaMada 

Muda: 
Dakika90 

Utangulizi Wawezeshaji watajua namna ya 
kufuata taratibu za kuingia kwenye 
jamii bila kupata vikwazo ikiwemo 
kuwasiliana na viongozi wa eneo 
husika ili kupata kibali cha kuweza 
kuendesha majadiliano. Vilevile, 
majadiliano yatawasaidia 
wawezeshaji kufahamu umuhimu wa 
kutodharau au kutumia lugha za 
majingambo wanapokuwa 
wanafanya kazi kwenye jamii, 
watajua umuhimu wa kujishusha ili 
ujumbe uweze kufika kwa jamii na 
kutendewakazikwaajiliya 
mabadilikoyaliyokusudiwa. 

Malengo Kufikia mwisho wa majadiliano 
washiriki wataweza:- 
i. Kueleza umuhimu kushirikisha 

jamii. 
ii. Kutumiambinushirikishikatika 

uwezeshaji. 
iii. Kuendesha majadiliano ngazi ya 

jamii. 
iv. Kuandaa mahali pa kufanyia 

majadiliano. 
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Mbinu za 
Uwezeshaji 

Tumia mbinu za uwezeshaji ambazo 
ni shirikishi. Kumbuka kuwa washiriki 
wana ufahamu fulani kuhusu 
mwongozo huu. Kwa hiyo mbinu 
zitakazotumika katika kuwezesha 
majadiliano ni pamoja na: 
vi. Majadilianokwavikundi; 
vii. Kuwasilisha matokeo ya 

majadiliano kwa kundi kubwa; 
viii. Majadiliano ya wote katika kundi 

kubwa; 
ix. Kutumia mhadhara shirikishi 

kutoa taarifa sahihi na 
kuhitimisha; na 

x. Hitimisha kwa kutoa taarifa 
sahihi. 

Zana na 
vifaa vya 
kufundishia 

Daftari, kalamu, makerpen, karatasi 
zenye kunata, bangokitita, stendi ya 
bangokitita,kalamuzakuchorea, 
projektanakompyutampakato. 
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Shughuliza 
Mwezeshaji 
na 
washiriki 

i. Wagawe washiriki katika 
makundi matatu wafanyewajadili 
kama ifuatavyo:- 

(a) Kundi la Kwanza:Wajadili 
maana ya ushirikishwaji 
jamii; 

(b) Kundi la pili: Umuhimuwa 
kushirikisha jamii; 

(c) Kundi la tatu: Wajadili 
athari za kutoshirikisha 
jamii; na 

(d) Umuhimu wa kuendesha 
mijadala katika jamii. 

ii. Baadayamajadilianoyadakika 
10 waombe kila kundi kutoa 
mrejesho wa kundi lao; 

iii. Ongoza majadiliano  ya 
kuchambua  kazi 
zilizowasilishwa;na 

iv. Hitimisha kwa kutoa taarifa 
sahihi. 
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Mpangilio 
wa 
uwezeshaji 

Katika kuwezesha mjadala mtiririko 
utakuwa kama ifuatavyo:- 
i. Ongoza zoezi la kazi ya vikundi 

na kupata matokeo yake; 
ii. Kisha tumia mhadhara shirikishi 

ili; 
(a) Kueleza maana ya 

ushirikishwaji jamii; 
(b) Kueleza umuhimu wa 

kushirikisha jamii; 
(c) Kueleza athari za 

kutokushirikisha jamii; na 
(d) Kueleza umuhimu wa 

kuendesha mijadala 
kwenye jamii. 

iv. Tathmini uelewa wa mada kwa 
kutumia mfumo wa maswali na 
majibu; 

v. Hamasisha washiriki kuuliza 
maswali; na 

vi. Hitimisha mada kwa kutoataarifa 
za nyongeza. 

Ushauri 
kwa 
mwezeshaji 

Mwezeshaji azingatie maelekezo, 
kanuni, na taratibu za uwezeshaji. 

 TaarifazaMwezeshaji 

 Ushirikishwajijamii 

Ushirikishwaji wa jamii ni mchakato wa jamii kushiriki 

kwenye hatua zote za kutatua changamoto au 

kuanzishamiradiauprogramuzamaendeleo 
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kuanzia wazo, upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji na 

tathmini. 

 
Hatua hii hufikiwa pale jamii inapotambua uwezowao 

katika kutafuta majawabu ya changamoto ikiwemo 

mila na desturi zinazochochea vitendo vya ukatili wa 

wanawake na watoto. Jamii inakuwa na uwezo wa 

kufahamu walipo na kuamua wanapotaka kwenda na 

kuandaa mpango wa utekelezaji kwa njia ya 

kujitegemea. 

 FaidazaKushirikisha Jamii 

Faidazakushirikishajamiinihizizifuatazo:- 

i. Kuwanauelewawapamoja; 

ii. Kufanya maamuzi bora – kushirikisha jamii 

huleta taarifa na mitazamo inayosaidia kufanya 

maamuzi makubwa na matokeo kwa wadau 

wote; 

iii. Uwajibikaji wa pamoja katika jamii – kushirikisha 

jamiikunajengauwajibikawapamojanakufanya 

kazi kwa timu; 

iv. Kujenga kuaminika – kuwasiliana ipasavyo na 

wanajamii hujenga uwazi na kusaidia kujenga 

kuaminika; 

v. Kukubalika kufanya kazi ndani ya jamii – 

huongezeka kuaminika na huleta matokeo 

chanya; na 

vi. Utatuzi wa migogoro – kushirikisha jamii 

huwezeshakuainishasehemuzenyemigogoro 
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mapema, na kukubaliana namna ya kutatua 

migogoro hiyo. 

 
 AtharizaKutoshirikishaJamii 

Waeleze washiriki athari ambazo zaweza kutokea 

kama taratibu za kushirikisha jamii hazitazingatiwa; 

athari hizo ni pamoja na kutokukubalika kwenye jamii 

husika, kukosa ushirikiano na hivyo kushindwa 

kufikisha ujumbe uliokusudiwa. 

 MjadalaKatikaJamii 

Mjadala katika jamii ni dhana inayojenga uwezo wa 

jamii kujiamini, kuelewa ukweli na kufunguka kuhusu 

ukweli wa changamoto zinazowakabili katika maisha 

ikiwemo athari ya Mila na Desturi zinavyochangia 

ukatili wa wanawake na watoto. 

Lengo:Mijadalakatikajamiinijukwaakwa wanajami 

hususan wazazi, walezi, vijana balele, viongozi wa 

jamii, viongozi wa kidini na kimila kujadili na 

kupendekeza namna ya kutokomeza ukatili wa 

wanawake na watoto. 

UmuhimuwaMijadalakatikaJamii 

(i) Mjadala katika jamii ni mchakato jumuishi wa 

utambuzi na uchambuzi wa changamoto katika 

jamii ili kuboresha na kutoa mwelekeo mpya wa 

kukabiliana na changamoto; 

(ii) Mjadala katika jamii ni mchakato jumuishi na 

shirikishi wa kupeana taarifa kati ya watu au 
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vikundi ili kuwa na uelewa wa pamoja na 

ufumbuzi stahiki wa changamoto; 

(iii)  Mijadala husaidia kujenga uwezo wa jamii 

kutambua Mila na Desturi hasi, kuwa na 

uelewa wa ndani kuhusu visababisho na 

kuchukua hatua ya mageuzi ya fikra na 

mtazamo; na 

(iv)  Dhana hii inawezesha uwajibikaji badala ya 

kumnyoshea kidole mtu mwingine na kuwa 

na makubaliano ya pamoja ya kutatua 

changamoto. Mijadala inajenga umoja katika 

kutatuta suluhisho ya changamoto. 



20  

SURAYANNE 

KUENDESHAMAJADILIANOYAMILANA DESTURI 

NGAZI YA JAMII 

 

Sura ya nne ya kitini inalenga kuelezea maandaliziya 

majadiliano kwenye jamii, zana na mbinu 

zitakazotumika kuendesha majadiliano, namna ya 

kuendesha majadiliano pamoja na mpango kazi wa 

kushughulikiachangamotozaukatilizitakazojitokeza. 

 Kupangamajadilianongaziyajamii 

 Taratibu za Kuzingatia Kabla ya 

Majadiliano 

Taratibu zote muhimu zinazohitajika kabla yakufanya 

majadiliano zinapaswa kuzingatiwa na mwezeshaji 

wakati wa kuandaa majadiliano ngazi ya jamii. Hii ni 

pamoja na kupata ruhusa kutoka kwa mamlaka 

husika. Uongozi wa eneo linalokusudiwa la kijiografia 

unapaswa kufahamishwa kupitia mawasiliano rasmi. 

 
(i) Walengwa 

Kitini kinalenga kuleta mabadiliko chanya kwa watu 

wenye ushawishi katika jamii, waendelezaji wa 

vitendovyaukatili,waathirikawaukatilinawalewalio 

katika hatari ya kufanyiwa ukatili hususan wanawake 

na watoto. 
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Uchaguzi wa washiriki kwa ajili ya majadiliano ngazi 

ya jamii unapaswa kuzingatia vikundi tofauti vya 

kijamii. Miundo ya kijamii inayopewa kipaumbele ni 

ile inayochukuliwa kuwa walezi na waendelezaji wa 

Mila na Desturi katika jamii kama vile Viongozi wa 

Kidini, wazee/viongozi wa jamii, wanaume na 

wavulana, pamoja na vikundi vya wanawake na 

wenye ulemavu.. 

Viongozi wa jamii, watashirikiana na mwezeshaji 

kuteua wanajamii watakaoshiriki katika majadiliano. 

Ikiwawanajamiiwotewanatakakushiriki,mwezeshaji 

atamshauri kiongozi wa jamii kuja na vigezo vya 

uteuzi wa washiriki wa kikao cha majadiliano. 

(ii) Mialiko 

Mialiko inapaswa kuwa wazi na kutolewa kwa wakati 

(zaidi ya wiki moja kabla) ili kuepuka mkanganyiko. 

Mialiko inaweza kuwa kupitia barua au ujumbe wa 

mdomo kutoka kwa mtaalam katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa aumashirika ambayo yanawezesha 

majadiliano ili kuthibitisha uhalali. 

(iii) MahalipaKufanyiaMajadiliano 

Majadilianongazi yajamiiyanawezakufanyikakatika 

maeneo mbalimbali. Wakati wa kuchagua mahali pa 

kufanyia majadiliano, ni muhimu kwa mwezeshaji 

kuzingatia yafuatayo:- 
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a) Usalama wa eneo na nafasi kwa ajili ya usirina 

faragha ya washiriki; 

b) Viti vinavyoweza kupangwa kwenye duara ili 

kutoa hali ya usawa miongoni mwa washiriki, 

kuruhusu washiriki kutazamana ana kwa ana 

na kuhimiza majadiliano ya wazi; angalia Mila 

na Desturi zinaoongoza ukaaji wa wanaumena 

wanawake kwenye jamii husika; na 

c) Muda unaopangwa kwa ajili ya kuwezesha 

majadilianongaziyajamiiuzingatiekalendaya 

msimu. 

 Kuwezesha majadiliano kwenye jamii Sehemu

 zilizotangulia za kitini zimelenga 

kumwezeshamwezeshajikuwanaujuzinauwezo wa 

kuwezesha majadiliano ya Mila na Desturi katika 

ngaziyajamii,katikahatuahiiyakitinimwezeshaji 

anakuwa tayari kuwezesha majadiliano kwa kutumia 

mbinu shirikishi zinazotoa fursa kwa 

wanajamii/kikundi kushiriki moja kwa moja kwenye 

majadiliano na kutoa maoni na suluhisho la 

changamoto zinazojadiliwa. Ieleweke kuwa uchaguzi 

wa mbinu zitakazotumika kuwezesha majadiliano 

zinategemeana na mazingira ya eneo 

yatakapofanyika majadiliano ikiwemo shughuli za 

kijamii na kiuchumi, Mila na Desturi na hatua ya 

maendeleo iliyofikiwa. 

Mbinu/zana za kuwezesha majadiliano ni kama 

zifuatazo:- 
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(i) Zana: Historia ya Matukio Muhimu ya 

Kijiji/Mtaa 

 

Zana hii huwezesha washiriki kuelezea matukio 

muhimukwenyekijiji/mtaaambayoyanagusamaisha ya 

watu yakiwemo ya Mila na Desturi. 

 
Lengo:-Kujifunzamatukioyakihitoriayenyefaidana 

madhara kwa maisha ya jamii na namna 

kuwezesha jamii kutafuta kinga au ufumbuzi 

ikiwepo ukatili wa wanawake na watoto. 

 
Hatua:- 

(a) Mwezeshaji aanzishe mazungumzo kwenye 

kikundi mahsusi kwa kuwauliza matukio 

muhimu wanayokumbuka kutokea ndani ya 

kijiji/mtaa (mazuri na mabaya); 

(b) Wawezeshe wayataje kwa kufuata miongo au 

miaka kadri wanavyokumbuka; 

(c) Watajefaidanahasarazamatukio; 

(d) Waelezewalichukuahatuaganikutatuaaukukab

iliana nayo; 

(e) Kamatukiozuriwaombewaelezemafanikio 

yaliyopatikana; na 

(f) Andaa jedwali la matukio ya kihitoria ya 

kijiji/mtaa. 
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Jedwali Na. 1: Historia ya matukio ya Mila naDesturi 

katika kijii/Mtaa xxxxxxxx 

Mwaka Tukio Sababisho Madhara/ 
Manufaa 

Ufumbuzi/ 
Matokeo 

     

     

     

(ii) Zana: Uchambuzi wa Mahusiano Kati ya 
Taasisi na Taasisi na Makundi 
Mbalimbali (VENN Diagram) 

 

Uchambuzi wa Kitaasisi ni zana inatumika kuelewa 
mahusiano ya taasisi au makundi mbalimbali 
yaliyopo katika jamii. Zana hii huwezesha washiriki 
kujadili na kutambua makundi yenye nguvu na 
maamuzi kuhusu jamii. Majadiliano ya Mila na 
Desturi yatasaidia kuelewa watu wenye mamlaka, 
maamuzi na umiliki wa Mila na Desturi za eneo na 
kuwafanya kuwa sehemu ya kutafuta suluhisho la 
Mila na Desturi hasi zinazochochea ukatili wa 
wanawake na watoto. 

Lengo: Kuwezesha washiriki kutambua na 

kuchambua mahusiano baina ya taasisi na makundi 
mbalimbali kwenye jamii na namna yanavyochangia 
kuwepo kwa Mila na Desturi zuri zinazopaswa 
kuendelezwa na hasi zinazopaswa kuachwa ili 
kutokomeza vitendo vya ukatili kwa wanawake na 
watoto. 
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Mfano:WazeewaMila,wazeewaukoo, 
waganga wa jadi, mangariba, serikali za kijiji, 
Kanisa, Msikiti, Shule ya sekondari, Shule ya 
Msingi, sungusungu, viongozi wa koo, Kamati 
ya Mpango wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya 
Wanawake na Watoto, Baraza la watoto, 
Vikundi vya Malezi, wazazi, Shirika lisilo la 
kiserikali na Halmashauri ya Wilaya. 

NB: Usiwalazimishe kutaja bali wafanye 
wakumbukemakundiyoteyandaninanjeya 
kijiji. 

Hatua:- 
 

a) Tambulisha zoezi la kujadili na kuchambua 
mahusianoyakitaasisi,makundimbalimbalina 
jamii kuhusu Mila na Desturi katika jamii 
husika. Fafanua kuwa zoezi hili ni muhimu 
katika kutambua watu au makundi au taasisi 
zenye mamlaka, maamuzi na umiliki wa mila 
na desturi kwenye Jamii; 

b) Wagawe washiriki katika makundi matatu, kila 
kundi liorodheshe Taasisi, makundi au watu 
wenye mamlaka, maamuzi, umiliki na 
ushawishi kuhusu Mila na Desturi. Pia wataje 
hata ambao hawana maamuzi, wala mamlaka, 
umiliki na ushawishi wa Mila na Desturi za 
eneo; 

 

c) Washiriki wajadili na kukubaliana juu ya 
umuhimu wa taasisi au kikundi na mchango 
wake katika Mila na Desturi; 
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d) Wawezeshe washiriki kukata kadi za ukubwa 
mbalimbali zikiwemo kubwa, za kati na ndogo 
na waandike taasisi au kundi au mtu katika 
kadi kulingana na umuhimu, mamlaka, 
maamuzi na ushawishi kwenye Mila naDesturi; 

e) Washiriki wachore mduara mkubwa ardhini na 
waanze kupanga kadi kuanzia kwenye kitovu 
cha mduara kwa umuhimu, mamlaka, 
maamuzi, umiliki na ushawishi wa Mila na 
Desturi kwenye jamii na vigezo vingine 
watakavyovitaja; 

f) Waelekeze washiriki kupanga kadi katika 
mduara (chapati) umbali wa kadi toka katika 
kitovu cha mduara ni kiashirio cha kutokuwana 
maamuzi na nguvu katika maamuzi na matukio 
ya Kimila na Desturi katika jamii husika; na 

g) Wawezeshe washiriki wajadili na kutoa 
maelezo ni kwa nini wamezipanga kadi katika 
nafasi hizo (Mchoro). 
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Serikali 

yaKijiji Msikiti 

Mangariba 

Waganga 

wa Jadi 

Wazeewa 

Mila 

Kanisa 

MfanowaMchoroNa.1:-Mahusianobainayajamii 
katikamasualayaMilanaDesturi na 
Taasisi au kikundi 
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h)  Baada ya kukamilisha mchoro na uchambuzi 
washiriki wapange matokeo ya uchambuzi 
kwenye jedwali hapo chini. 

Wawezeshe jamii kupanga matokeo ya uchambuzi 
katika jedwali. 

 
Jedwali Na.2: Uchambuzi wa Mahusiano kati ya 
Taasisi, Makundi mbalimbali na Jamii katika 
Kijiji/Mtaaxxxxxx 

 

Taasisi/Kikundi/Mtu Shughuli Umuhimu Mapungufu 

    

    

    

    

 
NB:- Mwisho wa majadiliano washiriki watatambua 

makundi yenye ushawishi kuhusu Mila na Desturi 
na kuona namna ya kuyatumia kubadili fikra na 
mtazamo kwenye jamii kuhusu Mila na Desturi. 

 
(iii) Zana:Majadiliano yaKundiLengwa 

 

Majadiliano ya kundi lengwa yanahusisha watu 
wenye wasifu na uzoefu unaofanana kujadili mada 
muhimu (ikiwepo umri, uwezo wa kipato, uelewa na 
uzoefu juu ya jambo linalojadiliwa n.k). 

 
Majadiliano huongozwa na mwezeshaji ambaye 
hutambulisha mada na kuwezesha wanakikundi 
kushiriki vyema kwa uhuru katika mjadala. 
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Mfanowa mada: 
 

“Mila na desturi nzuri zinazosaidia kutokomeza 
ukatili zinazopaswa kuendelezwa” 

“Milanadesturizinazochangiaukatiliwawanawake na 
watoto zinazopaswa kutokomezwa” 

Dondoo zakuongozaMajadiliano 

Kwakawaidamajadilianoyakundilengwahuwa 

Ili kuhakikisha kwamba kila mtu anasikilizwa wakati 

wa majadiliano, idadi ya washiriki haipaswi kuzidi 

watu 25-30 kutegemeana na mpangilio wa 

majadiliano. Idadi ya watu ikizidi 30, itamwia vigumu 

mwezeshaji kuhakikisha ushiriki wa kila mtu katika 

majadiliano. 

Zana hii huwezesha washiriki kukubaliana au 
kutokubaliana na inatoa fursa ya kuonesha namna 
wanakikundi wanavyotazama jambo linalojadiliwa, 
maoni na mawazo tofauti, na tofauti zilizopo kuhusu 
Mila na Desturi, uzoefu na kinachofanyika kwenye 
jamii husika. 

Hatua:- 

a) Waalike wanakikundi wenye wasifu na uzoefu 
unaofanana, zingatia na umri; 

b) Tambua lengo la majadiliano ya kundi lengwa, 
andaa maswali ya msingi, andaa ajenda na 
panga namna na kuandika mhutasari wa 
majadiliano; 
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hayaongozwi na mwenyekiti bali mwezeshaji 
ambaye huandaa dondoo za maeneo ya 
majadiliano. Pia miongoni mwa wawezeshaji 
anaandika yanayojitokeza kwenye mjadala. 

Mfanowa dondoo 

JemnafahamuninikuhusuMilanaDesturikatika kijiji 
au mtaa wenu? 

Ni Mila na Desturi zipi zilizopo kwenye kijiji chenu 
au mtaa wenu? Ikiwezekana kila mshiriki ataje Mila 
na Desturi anazozifahamu. 

 
Katika mila zilizopo ni zipi ambazo zinasaidia 
kutokomeza ukatili wa wanawake na watoto? 
Waeleze na sababu kwa nini zinasaidia. 

 
Ni mila zipi ambazo zinachochea ukatili wa 
wanawake na watoto katika kijiji chenu au mtaa 
wenu? Waeleze na sababu. 

 
Ni Taasisi ipi au kundi lipi? Mtu mwenye mamlaka, 
maamuzi na umiliki wa Mila na Desturi kwenye kijiji 
chenu au mtaa wenu? Waeleze sababu 

 
Ni athari zipi zinazopatikana kupitia Mila na Desturi 
kwa wanawake na watoto? Waeleze na sababu. 

Mwezeshaji andaa kwa uangalifu maneno au lugha 
itakayotumika katika kuuliza maswali, usiwe na 
upande wakati wa majadiliano na mwisho toa 
mhutasari wa yaliyojitokeza katika majadiliano. 
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c) Baada ya mjadala wa kina waandae jedwali la 
mpango kazi wa nanma ya kutatua changamoto 
za Mila na Desturi na namna ya kuendeleza zile 
ambazo ni nzuri. 

 
 

Mila/Desturi Sababisho Madhara/ 
Manufaa 

Ufumbuzi/ 
matokeo 

    

    

    

    

(iv) Zana:Igizodhima 

Igizo dhima ni mbinu ambayo kwa Mwezeshaji 

huwapa washiriki hali ambazo washiriki hufanyia 

igizo. Mwezeshaji anachagua hali ambayo 

inafahamika kwa washiriki ili waweze kuigiza. Wakati 

anawapa hali hiyo ya kuigiza ahakikishe kuwa 

malengo ya igizo yanaeleweka kwa wote. 

Inashauriwa kuwa washiriki wajitolee kuigiza – 

mwezeshaji asiwachague. Baada ya igizo washiriki 

wote watoe mrejesho wa walichojifunza. Mwezeshaji 

aongoze majadiliano kwa kutumia maswali 

aliyoyaandaa awali. 

Pia hutumika kuelewa zaidi mitazamo/tabia za 

wengine ili kuanzisha mabadiliko ya mitazamo/tabia. 

Mwisho hutumika kutathmini utendaji kwenye hali 

fulani kwa nia ya kuboresha. 
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Zanaaumbinuhiiitumiketupaleambakokatika 
jamii yanapowezesha majadiliano ina watu wenye 
uwezo wa kufanya igizo dhima la Mila na Desturi na 
kuleta mazingira ambayo yataibua mjadala. 
NamarabaadayaigizodhimaMwezeshajiaendeshe 

majadiliano 
yafuatayo:- 

kwa kuwauliza washiriki maswali 

Jemmejifunzaninikuhusuigizo? 

Matumizi ya igizo dhima yanamtaka Mwezeshaji 

kuwa mwangalifu sana kama ifuatavyo:- 

a) Kwanza ni lazima ahakikishe kuwa Igizo dhima 

linahusu malengo ya mada, lina uhalisia wa 

kupambanua tatizo, linahamasisha na linatoa 

changamoto kwa wachezaji na watazamaji. 

b) Pili, kabla ya kuanza Mwezeshaji hana budi 

kueleza hali ya kisa ilivyo, kuleza wajibu wa kila 

mchezaji, kuandaa mwongozo wa masuala ya 

kuangalia kwa watazamaji na kuandaa mpango 

wa kuendesha majadiliano ili kuibua mafunzo 

muhimu. 

c) Baada ya kukamilisha taratibu za igizo dhima 

Mwezeshaji aongoze walioshiriki kwenye igizo 

dhima kujivua nafasi walizocheza kwa kusema 

“Mimi siyo … tena bali ni …” (Hii ni muhimu 

kwani igizo dhima linaweza kuleta hisia kali 

ambazo mshiriki anaweza kukaa nazo kwamuda 

mrefu). 
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(v) Zana: Kisa 

Kisa kilivyo ni kama hadithi. Kinaanza na kuelezea 

hali iliyopo na kisha huonyesha matukio kadhaa 

yaliyojitokeza katika hali hiyo. Tofauti na hadithi ya 

kawaida, kisa huwa hakina mwisho maalum. Watu 

wanaombwa kutoa maamuzi au kujadili jinsi ya 

kuziba mapengo yaliyojitokeza. Mfano watu 

wanaweza kuuulizwa hatua ambazo wahusika 

 
katika kisa wangeweza kuchukua baadaye, 

wangekuwa na hisia zipi?, mwenendo waoungekuwa 

upi? Nk.Watu pia wangetakiwa kutoa maoni yao juu 

ya mwenendo wa wahusika katikakisa na 

kupendekeza ushauri kwa wahusika. 

 
WakatiwaKutumiaKisa 

Madhumuni ya Kisa ni kuwafanya watu wafikiri na 

kujadili njia nzuri zaidi za kutatua matatizo. Kwa 

kufanyahivikisakinawezakuwasaidiawatu 

Nisehemuipizaigizodhimamlifurahia?Nakwa 
sababugani? 

Ni sehemu zipi za igizo dhima ambazo 
hamkufurahia?Nakwasababugani? 

Nini kifanyike kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza 
kwenye igizo dhima? 
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kuyagunduanakuyaelewavizurizaidimatatizona sababu 

zake? 

 
KISA No.1 

Katika kijiji cha Songambele, wapo wazee wengi 
ambao ni maarufu sana kutokana na sifa 
mbalimbali walizojijengea kwa miaka mingi. Sifahizi 
ni kama vile idadi kubwa ya mifugo, ukulima hodari 
na utajiri. Kwa upande wa kijiji chetu 
unapozungumzia Mzee Tumaini hutashangazwa 
kufahamu kuwa ni mtu wa aina yake. Anafahamika 
na vijana na wazee wengi katika kijiji chetu. Yeye 
anazo sifa nyingi kama vile sifa ya ulengajishabaha 
kwa kutumia mkuki na manati. Vilevile ni mtu jeuri 
sana, mnene na mweusi. Unaweza kumfananisha 
na askari waliopigana vita vya majimaji. Mzee 
Tumaini anao watoto wengi wa kiume na kike. 

Yeye hupenda sana watoto wa kiume kuliko wa 
kike, kwa sababu zake binafsi. Vilevile miongomi 
mwa watoto wa kike, mmojawapo ni mlemavu na 
amesahaulika katika kupewa elimu na matunzo. 
Yeye anaamini ya kuwa watoto wa kike siku zote ni 
hasara. Watoto wote wa kiume amewasomesha 
katika sehemu mbalimbali nchini na nje ya nchi na 
watoto wakikehanahabarinao,jukumulakuwalea 
amewaachia wake zake. 

Kwa uhakika hajawasomesha hata kidogo. Yeye 
anachokitilia maanani kwa binti zake ni kuwafanyia 
tohara (kuwakeketa) ambayo anaamini 
huwaondoleamikosi.Yeyenimiongonimwa 
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MfanowaMaswali 

Jeumejifunzaninikatikakisa hiki? 

Hali iliyopo katika kijiji cha Songambele, ipo katika 
kijiji au mtaa wenu? 

Ninikifanyikeilikuzuiaaukutatuachangamotokama 
hizi? 

 

Hatua 

a) Mwezeshajiahakikishekuwataarifailiyokwenye 

kisa hicho inatosheleza kwa washiriki kufanya 

majadiliano; 

b) Mwezeshaji awape washiriki kisa na wakisome 
kwa makini. Kisha awaongoze washiriki kujadili 
kisa hicho na kutoa ufumbuzi ama kwa makundi 
au kwa pamoja. Mwisho anatoa hitimisho na 
maarifa mapya. 

 

sababuhiyokamatiyashuleiliamuakumfikisha 
katika vyombo vya sheria. Lakini pamoja na 
kufikishwa katikavyombovya SheriaMzeeTumaini ni 
mjeuri kama chui na ameamua kutojihusisha na 
shughuli zozote za maendeleo kijijini kwa kisingizio 
kuwa anafutwa futwa na watu wasiomtakia mema 
katika maisha yake. 

kabisa. Kwa Inavyoonekana 
zake. binti shule 

masikio ameziba 

Sikuzahivikaribunialiitwanakamatiyashule 
ikimhimiza awaandikishe 

wazaziwanaoozeshawatotowakikekatikaumri 
mdogoiliapate mahari. 
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c) Mwezeshaji atagawa washiriki katika vikundi 

vidogo vidogo na kila kikundi atakipa kisa; na 

d) Wasome kisa, wajadilili na kuwasilisha kwenye 

majadiliano ya pamoja walichojifunza ikiwemo 

mambo mazuri, changamoto na mapendekezo 

ya kurekebisha hali iliyopo. 

 
(vi) MchezowaKuigiza 

Mchezo wa kuigiza ni mbinu muhimu katika 

kuanzisha mjadala ngazi ya jami unaweza kuchezwa 

moja kwa moja au kurekodiwa sauti au video. Jamii 

ya sasa inapenda sana kuangalia tamthlia, kwa hiyo 

mchezo wa kuigiza kuhusu mila na desturi 

ukiandaliwa vizuri unaweza kuwa kivutio katika 

kuchokoza mjadala wa Mila na Desturi. 

 
MfanowaMchezowaKuigiza Washiriki 

1. Baba(BabaMamboleo) 

2. Mama(Mama Mamboleo) 

MchezowaKuigiza 

Ni nyakati za saa saba mchana jua ni kali, baba na 

mama Mamboleo wapo shambani wakilima na 

wanaendelea kumalizia eneo lililobaki ili waanze 

safari ya kurudi nyumbani. Kwa mbali kidogo 

anasikikamatokeomwenyeumriwamiakamitatu 



37  

akiliakwasababuyajuakalinanjaa. Mwishoni 

mama Mamboleo anasikika akimwambia mumewe; 
 

Mama 

Mamboleo: 

Baba Mamboleo! Samahani naona 

ni vema tuondoke sasa, maana 

naona mtoto analia kweli; ngoja 

nitangulie kurudi nyumbani 

nikaandae chakula. 

Baba 

Mamboleo: 

Mh! Ni kweli ngoja sasa tuondoke 

wote, kwa sababu naona huyu 

mswahili analia sana. Wee! 

Nyamaza watu unaona tumechoka 

halafu kelele hapa. Tutamalizia 

kesho. Hebu chukua na hili jembe 

tangulia nalo maana mimi nitapitia 

kwa Gendawuye nina shida kidogo! 

Mama 

Mamboleo: 

Sawamume wangu,Lakini…! 

Baba 

Mamboleo: 

Ngoja nikuongoze na hili shoka 

ulichukue lisije likapotea bure. 

Ukifika nyumbani tafadhali sana 

kabla ya kazi nyingine, chemsha 

maji ili nikifika tu niweze kuoga na 

niwahi kuondoka. Tumeelewana 

lakini? 

Mama 

Mamboleo: 

Sawa. Lakini mbona natakiwa 

niokote kuni, nichume mboga kwa 

ajili ya mlo wa jioni. Jamani baba 

matokeosisisotetumechoka.Hivi 

mwenzanguhuwezikuchukua 
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 jembe, shoka na mtoto utangulie 

nayeilikaziiwe rahisi? 

Baba 

Mamboleo: 

Mama Mamboleo! Unataka 

kunieleza nini wewe? Ohoo!! 

Angalia usiniletee upuuzi wako 

hapa. Kwanza acha niondoke usije 

ukaniudhi bure. Mh! Wanawake 

bwana; nashindwa hata jinsi ya 

kuwaelekeza, Kila kitu! Desturi hii 

haipo kabisa katika familia na ukoo 

wetu. Elewa ni mwiko kabisa 

kumtuma mwanaume! 

Mama 

Mamboleo: 

Jamani!Yaaniunaonanikazindogo 

kubeba mtoto, majembe na shoka 

kwa wakati mmoja? Nitabebaje 

mizigo yote hii kwa wakati mmoja 

jamani? Hebu angalia. Mkononi 

nimebeba mboga, kichwani 

nimebeba kuni, mgongoni yupo 

mtoto, majembe na shoka nibebe 

wapi? Kwenye kiuno? Mh! hh! 

Ukisikia ule ukoloni wa kizamani, 

waliozungumza siku ile kwenye 

mkutano wa kijinsia, ndio huu. Mimi 

katu siwezi kujitesa hivyo mtoto wa 

kike. 

Baba 

Mamboleo: 

Kwa maneno hayo unataka 

kuniambia nini sasa! 

Mama Natakakukufahamishakuwahata 
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Mamboleo: nilikotoka, mimi pia nina wazazi! 

Tusibabaishane! Sasa nakwambia 

nitachukua kiasi cha mzigo 

ninayoweza tu. Mingine nitaiacha. 

Mambo ni mbele kwa mbele! 

Hakunakubabaishanakamazamani 

enzi za ujima. 

Baba 

Mamboleo: 

Ukiendelea kubishana na akina 

mamasaahiziutajikutaumeanzisha 

kesi nyingine. Ngoja nilale mbele! 

Mama 

Mamboleo: 

Sisi akina mama tunaonekana ni 

punda tu wanaobebeshwa mizigo. 

Sijui akina baba wanataka waone 

magoti yameingia tumboni ndiyo 

waridhike? Hivi mtu kama mimi saa 

hizi muda wenye saa kumi, 

nikivunjika mgongo, itakuwaje? 

Lazimatukubalianekatikamaamuzi, 

na isitoshe kila jambo lina umuhimu 

wake. Hata akina mama siku hizi ni 

gharama na mali adimu bwana! 

Hakuna jambo la kiurahisi rahisi! 

Baba 

Mamboleo: 

 

 
(AnapoendeleamamaMamboleokuzungumzahivi, 

mumewe anaonekana akitokomea mbali na safari 

yake. Mara baada ya saa moja kupita baba 
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Matokeoaanarudinyumbaniakiwaamechangamka kiasi. 

Sasa endelea) 
 

Baba 

Mamboleo: 

Eti we mwanamke! Ulichukua vifaa 

vyote nilivyokuwa nimekuagiza pale 

shambani au nawe unajaribu kutikisa 

kiberiti? Sasa nakuambia hivi, kama 

kuna kifaa ambacho umekiacha 

shambani, ni viganja na kipigo cha 

mbwa mwizi leo. Nataka 

kukuthibitishia, kuwa hujaolewa hapa 

kwa ajili ya kulea watoto tu. Hapa 

mama ni pamoja na kubeba mizigo 

mizito tunapotoka shambani. Na 

usipofanya hivyo ni fito na mkong’oto 

sawa? Isitoshe hata mila na jadi zetu 

zinakataa mwanaume kufanya kazi 

hizo! nisije nikachekwa wakadhani 

mimi ni tahira. Labda sana sana 

nikijisikia ndiyo naweza kukusaidia! 

Hivi wewe unafikiri lengo kubwa la 

kukulipia mahari ilikuwa nini? Ni 

kukufanyisha kazi kadri niwezavyo na 

isitoshe nikiona umeanza kuchakaa 

chakaa, nitafanya mabadiliko haraka 

ya kumsogeza bimdogo na kuchukua 

nafasi. Vipi hapo! 

Mama 

Mamboleo: 

UsinishefueBabaMatokeo!Ina 

maanaumeninunuakamamfukowa 

plastiki? 
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Baba 

Mamboleo: 

Ndiyohivyo!Weweulifikiri nini? 

Mama 

Mamboleo: 

Jamani shida hizi zitakwisha lini kwetu 

wanawake?Kamakuolewakwenyewe 

ndiyo hivi!Basi tutaachika wengi,mimi 

nikiwa wa kwanza. 

Baba 

Mamboleo: 

We mwanamke umeshaniwekea maji 

ya kuoga au…? Mimi naona unahamu 

ya kupigwa, kwa sababu 

nimekudekeza sana wewe! 

Mama 

Mamboleo: 

Samahanimmewangunaletasasa hivi. 

Baba 

Mamboleo: 

Eti samahani mume wangu! Kumbe 

muda wote huo ulikuwa unanipigia 

kelele tu, haya harakisha 

Mama 

Mamboleo: 

Kwa kweli baba matokeo tabia hiyo ya 

kutothamini kazi za wengine, siyo siri 

inaniudhi sana. Dini…!! 

Baba 

Mamboleo: 

Hata kama umechukia kumbuka 

niliyezungumza ni mwanaume. 

Kwanza ujione una bahati ya namna 

ya pekee kunipata mwanaume kama 

mimi. Wenzio wanajitahidi kupepesa 

pepesa macho. Chunga!! Ngoja 

nikaogeusinipotezeemudawangu 

unanicheleweshakwenyekikao. 
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(MaratubaadayababaMamboleokutokakuoga mkewe 

akaanza kumuuliza pamoja na hasira alizokuwa nazo 

ilibidi acheke) 
 

Mama 

Mamboleo: 

BabaMamboleohiviunafahamu? 

Baba 

Mamboleo: 

Ah! Akina mama bwana! Kwa kweli 

kwa sababu ni ama zetu. Vinginevyo 

sijui…ehe haya sema! 

Mama 

Mamboleo: 

Nina wazo jinsi gani tuyaendeshe 

maisha yetu hapa nyumbani. 

Baba 

Mamboleo: 

Jamani oneni! Sasa!Huyu mwanamke 

anataka kunifundisha maisha. Uliona 

wapi yai likamfundisha kuku? Ngoja 

niwe na subira ehe! 

Mama 

Mamboleo: 

Unajua baba Mamboleo, naona 

umefika wakati muafaka wa kujadili na 

kufikia maamuzi ya pamoja katika 

masuala mbalimbali hapa nyumbani. 

Unaonaje juu ya wazo hilo Baba? 

Baba 

Mamboleo: 

Ukisikia Siku za kiama zimefika ndizo 

hizi! Hivi, toka lini, Mama 

akashirikishwa katika utoaji wa 

maamuzi ya aina yoyote ile? Siku zote 

toka enzi za mababu mwanamke yeye 

ni kufuata amri apende asipende, 

ajabuiposikumtasematugawane 

mapatosawa.MaraOh!Tunataka 
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 tumilikishwenyumba,ardhi,nyumba 

na rasilimali zote tunazomiliki sisi. 

Acha mawazo hayo siyo kila kitu ni 

cha kuiga. 

Mama 

Mamboleo: 

Basi kwa taarifa yako ngoja nikupashe 

mambo yalivyo kabla hujaenda 

kwenye kikao ulichosema. Najua 

unasema kikao tu lakini unakokwenda 

kwani hakufahamiki? Sisi nani hii? 

Siku hizi mambo yamebadilika. Kuna 

mabadiliko ya mahusiano ya kijinsia 

ambayo husababishwa na hali ya 

kijamii, kiuchumi, kiteknolojia, kisiasa 

na kijiografia. 

Baba 

Mamboleo: 

Ah! Na wewe mama matokeo una 

mbwembwe, mambo ya kijiografia 

yana mahusiano gani na mabadilikoya 

kijinsia. Eh! Unatakuja kuniambia nini? 

Mama 

Mamboleo: 

Sikuhizikunamabadilikomengi.Kuna 

Sheria za kumiliki ardhi na mirathi 

zinazowatetea akina mama. Zaidi ya 

hayo zipo Sheria hata za haki sawa 

kwa watoto wote bila kujali kama ni 

mvulana au msichana. Isitoshe hata 

watoto ambao ni walemavu nao wana 

haki zao zinazowalinda kisheria. 

Kalaga baho! 

Baba Ngojasasanikaekwanzakwakuwa 
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Mamboleo: hata tumbo limeshanivurugika. Mama 

Mamboleo kama mambo yenyewe 

unavyosema ni ya kweli, basi 

nakwambia sisi wanaume 

wameshatutengua. Kwisha kazi! 

Mama 

Mamboleo: 

He, he, hee!!! Ya kisasa hayo!! Ngoja 

nikuongezee tena. Kwa taratibu za 

siku hizi hata zile mila kandamizi 

marufuku!Mlizoeamnokutunyanyasa. 

Akina mama tu, ndiyo wamekuwa 

watu wa kupigwa, kubakwa, 

kukeketwa na tena hakuna hata 

mgawanyo mzuri wa mapato kati ya 

wanaume na wanawake. Siyo siri 

tumechoka. 

Baba 

Mamboleo: 

Yaani haya yote uliyonieleza 

yangekuwa ni ya kweli, naona 

mgetukalia sana nyie wanawake. 

Lakini nafahamu ulinichenga tu! Ulijua 

nitakapokuwa ninatoka kuoga, labda 

sijakuulizia juu ya vifaa vyote kama 

umevirudisha hapa toka shambani. 

Kwa kawaida huwa sisahau mimi. 

Ngoja nikavae nguo kwanza halafu 

nije. 

Mama 

Mamboleo: 

He, He, Heeeee!!! Maneno hayo 

mpaka tutakapofikia muafaka. 

Nikuelezebasiwenziosikuhizi 

wanakubalikubadilika. 
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Baba 

Mamboleo: 

Sikatai lakini siyo baba Mamboleo. 

Siwezi kubadilika katu. Subirini akina 

matokeo!! Mimi ni kisiki cha mpingo 

bwana ulizia uambiwe! 

Mama 

Mamboleo: 

He, he,he Heeee!!! Utabadilika tu 

ndiyo maana nakupenda, wewe 

mwepesi kweli kuelewa. 

Baba 

Mamboleo: 

MamaMamboleotafadhali!!!! 

Mama 

Mamboleo: 

Basi baba Mamboleo, kwa nini usikae 

kitako japo kidogo tu, usinikilize, vizuri 

na kuona kuna jambo gani muhimu 

ninalotaka kukueleza. Nakuomba 

uvute subira. 

Baba 

Mamboleo: 

Ni kweli unalosema! Labda isiwe kila 

naloambiwa nalifanyia mzaha. Mh! 

kwa kweli siku hizi! Yapo mabadiliko 

ambayo jamii inatakiwa kuyatazama 

kwa kina, tena kwa uangalifu. Hata 

hivyongojanikiruditutazungumza 

Zaidi!!. 

 
(vii) Moderesheni 

Moderesheni ni ujuzi ambao ni muhimu kwa 

mwezeshaji wa mjadala katika jamii ili kupata 

matokeo tarajiwa. Kuna tofauti kati ya mwenyekiti wa 

kikao au mkutano na mwezeshaji wa mijadala katika 

jamii.Mwenyekitihuwaongozawatukutoamaamuzi 
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na maazimio ya jambo linalojadiliwa na wakishindwa 

kukubaliana yeye ana kura ya veto ya kuwaamulia. 

Kwa upande mwingine mwezeshaji anawezesha 

mazingira ya washiriki kujadili kwa uhuru na kutoa 

maoni yao na wanaweza kutofautiana namwezeshaji 

huwafanya washiriki wa mjadala kutoa maoni yao 

ikiwepo na ukweli kuhusu jambo linalojadiliwa na 

hatimaye kutatua changamoto zinazowakabili. 

Namna ya Kutumia Moderesheni katika 

Kuwezesha Majadiliano 

Mwezeshaji utakapokuwa unawezesha majadiliano 

kwenye jamii kwa kutumia mojawapo wa mbinu au 

zana (i) hadi (vi) Unatakiwa uwe na:-uwezo wa 

kuzikiliza, kurudia misemo na mapendekezo 

yanayosemwa,na kuwezesha wajumbe wote kushiriki 

katika maamuzi. Ili kufanya hivyo inabidi washiriki 

wakuone hufungamani na upande wowote wakati 

wanapotofautiana kati yao. 

WakatiwaKutumiaModeresheni 

Modereshenihutumikakatikamazingirayafuatayo:- 

(i) Wakati kuna haja ya kupata habari zaidi 

kuhusu kitu maalum 

(ii) Wakati wa kuwezesha mikutano ya 

ushirikishwaji 

Muhimu:- Katika mikutano baadhi ya washiriki wana 

aibu ya kuchangia mawazo yao. Kwa mbinu ya 

moderesheniwajumbewatakuwatayarikuchangia 
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kwa uhuru na itazuia baadhi ya wajumbe kumiliki 

majadiliano. 

Zana/Mbinuza Moderesheni 

Mbinu za moderesheni ni pamoja na:- kusikiliza, 

ukasuku, kudaka mpira, utoaji wa mhutasari na 

kutofungamana na upande wowote. 

(a) Kusikiliza:-mtu anayetumia mbinu ya 

moderesheni atakiwa kuwa msikilizaji mzuri. Ni 

kwamba mtu awe na uwezo wa kuelewa nini 

hasa washiriki wanamaanisha katika misemo 

yao au matumizi ya viungo vya miili yao wakati 

wakiwa katika mikutano au majadiliano. 

Mwezeshaji anatakiwa kuwa na mdomo mdogo, 

masikio mapana yanayosikiliza sana. 

(b) Tumia mbinu ya Ukasuku:- jambo ambalo 

limesemwa na mshiriki mmoja hurudiwa na 

mwezeshaji ili kuhakikisha kuwa:- 

 Kila mshiriki katika majadiliano ameelewa 

lililozungumzwa na mshiriki mwingine. 

 Msemaji anaweza kukiri kama usemi uliorudiwa 

unaonyesha kile kilichokusudiwa. 

Mfano mshiriki wa majadiliano anasema “nina 

wasiwasi na utendaji wa kamati yetu ya 

MTAKUWWA ya kiiji/mtaa” wewe unarudia kwa 

kusema” kwa hiyo una wasiwasi na utendaji wa 

kamati yenu ya MTAKUWWA ya kijiji/mtaa”. 
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(c) Tumia mbinu ya kudaka mpira:- mbinu hii 

hutumika pale ambapo washiriki wa majadiliano 

wanaposhindwa kujadili jambo kwa uwazi 

ambalo unafikiri ndilo muhimu zaidi. Katika hali 

hii mwezeshaji unaweza kusaidia kwa kudaka 

misemo na maneno muhimu kutoka kwa 

washiriki ambayo yatasaidia kuleta majadiliano 

kulingana na ajenda, kufafanua na kumaliza 

kutoelewana. 

Mfano mshiriki anasema “ukeketaji wa watoto wa 

kike unazidi kuongezeka”. Mwezeshaji anadaka kwa 

kusema “kwa hiyo, vitendo vya ukeketaji wa watoto 

wa kike vinazidi kuongezeka?” 

(d) Kutoa mhutasari:- mwezeshaji anapaswa kuwa 

na uwezo wa kutoa mhutasari wa kile 

kinachosemwa au kujadiliwa na washiriki wa 

majadiliano. Kwa kufanya mhutasari muafakawa 

misemo iliyotolewa na wajumbe mbalimbali na 

kudokeza hitimisho. 

(e) Kutofungamana na upande wowote:- 

Mwezeshaji anayetumia moderesheni hana budi 

kuchukua tahadhari ya kutokuwa upande 

wowote ule au kuunga mkono mshiriki yeyote 

wakati wa majadiliano. Mtu anayetumia 

moderesheni hapaswi kutoa maoni yoyote au 

mawazo katika suala linalojadiliwa. 

 Mpangokazi shirikishi 
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Baada ya kufanya mjadala kwenye vikundi, kila 

kikundi kiteuwe wajumbe wawili watakaoshiriki 

kwenye timu ya kuandaa mpango kazi wa 

kushughulikia changamoto za Mila na Desturi. Timu 

ya mpango itahusisha na wajumbe wa Kamati ya 

MTAKUWWA ya kijiji/mtaa. 

Mpango kazi utakaoandaliwa uoneshe malengo 

mahsusi, fursa, vikwazo, sababisho, ufumbuzi, hatua 

ya utekelezaji, mahitaji na gharama na viashiria. 
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JedwaliNa.1:MpangoShirikishi 

 
 

 

Malengo 
Mahsusi 

Furasa Vikwazo Sababisho Ufumbuzi Hatua ya 
Utekelezaji 

Mahitaji Gharana Viashiria 

       Ndani Nje  

          

          

          

MpangoutakaoandaliwaukikamilikauwasilishwekwenyemkutanowahadharawaKijiji/Mtaa 

kwa ajili ya utekelezaji. 
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SURAYA TANO 

UFUATILIAJINATATHMINISHIRIKISHI 

Ufuatiliaji na tathmini shirikishi unapima mpango 

shirikishi wa kutatua changamoto za mila na desturi 

zinazochangia ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto. 

Kwa upande mwingine ni zile Mila na Desturi chanya 

zinazopaswa kuendelezwa na kutathmini matokeo 

yake katika kutomeza ukatili. Mapungufu 

yanayotokana na utekelezaji wa mpango yanaweza 

kutumika kurekebisha mpango kwa kuzingatia uzoefu 

na maarifa yaliyopatikana. 

 

 
 UfuatiliajiShirikishi 

Ufuatiliaji shirikishi wa utekelezaji wa mpango utapitia 

hatua zifuatazo:- 

Hatuaya1:Maandalizi 

Wawezeshaji ngazi ya jamii watakutana na Viongozi 

ngazi ya jamii na wajumbe wa kamati ya 

MTAKUWWA ya kijiji/mtaa kwa ajili ya kukubaliana 

utaratibu wa ufuatiliaji na kuandaa ratiba ya 

utekelezaji wa mpango kazi. 

Hatuaya 2: UkusanyajiwaTaarifa/Takwimu 

Wawezeshaji jamii watawezesha viongozi wa jamii na 

wajumbe wa kamati ya MTAKUWWA kukusanya 

taarifa/takwimu ili kuchambua utekelezaji wa shughuli 

zilizopangwa kufanyika. Katika hatua hii 

watashirikiana:- 
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(i) Kuthibitisha taarifa/takwimu kwa kutembelea 

maeneo; 

(ii) Kufanya majadiliano na watu wenye uelewa na 

mila na desturi; na 

(iii) KupatataarifazaMTAKUWWA. 

Hatuaya 3: UchambuziwaTaarifa/Takwimu 

Sehemu hii itahusisha uchambuzi wa taarifa na 

takwimu za kupima manafanikio yanayotokana na 

utekelezaji wa Mpango. 

HatuayaNne:KuwekaKumbukumbunaKutoaTaarifa 

Katika hatua hii wawezeshaji na viongozi wa jamiikwa 

kushirikiana na Kamati ya MTAKUWWA ya kijiji/mtaa 

wataandaa taarifa. 

HatuayaTano:MatumiziyaMatokeo yaUfuatiliaji 

Matumizi ya matokeo ya ufuatiliaji shirikishi yatumike 

katika mapitio na marekebisho ya Mpango. 

 
 TathminiShirikishi 

Ni utaratibu wa kupima na kuchambua utekelezaji wa 

mpango kwa lengo la kupata taarifa zinazowezesha 

kufanya maboresho ya utendaji. Ni mchakato wa 

kupima utekelezaji wa malengo, matokeo ya 

programu ambapo kupitia tathmini mrejesho wenye 

funzo ndani yake hupatikana na hivyo husaidia kutoa 

ushauri stahiki unaosaidia kuboresha utendaji. 
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Chagua zana zinazofaa za kukusanya taarifa, kama 

vile, madodoso, mahojiano, mijadala ya vikundi 

lengwa na rejista ya washiriki. 

 UmuhimuwaKufanyaTathmini 

Katika muda wa kati hadi mrefu, tathmini zinaweza 

kuwa muhimu katika kupima:- 

i. Hali ya utekelezaji wa mpango kazi kwa kupima 

ufanisi wa hatua za utekelezaji; 

ii. Ufanisi wa majadiliano ngazi ya jamii kwa 

kuzingatia matarajio ya jamii na matokeo ya 

muda mrefu (Kuchunguza mabadiliko katika 

utendaji); 

iii. Mbinu za utendaji - iwapo kuna mabadiliko katika 

maarifa, mtazamo, imani na desturi, kwa mfano, 

mabadiliko ya Mila na Desturi katika jamii 

zinazotoa fursa sawa kwa wanawake na 

wasichana kushiriki katika kufanya maamuzi 

ndani ya kaya na jamii; 

iv. Kufanyamaamuzisahihi; na 

v. Kama afua ni endelevu. Baada ya tathmini 

maamuzi ya afua zipi ni endelevu na zipi 

ziongeze hufanyika. 

 Hatuaza TathminiShirikishi 

Tathmini shirikishi ya utekelezaji wa mpango itapitia 

hatua zifuatazo:- 
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Hatuaya1: Maandalizi 

Wawezeshaji ngazi ya jamii watakutana na viongozi 

ngazi ya jamii na wajumbe wa kamati ya 

MTAKUWWA ya kijiji/mtaa kwa ajili kulezea umuhimu 

wa tathmini shirikishi. 

Hatuaya 2: UkusanyajiwaTaarifa/Takwimu 

Katika hatua hii wawezeshaji jamii watawezesha 

viongozi wa jamii na wajumbe wa kamati ya 

MTAKUWWA kukusanya taarifa/takwimu ili 

kuchambua utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 

kufanyika. 

 
Hatuaya 3: UchambuziwaTaarifa/Takwimu 

Sehemu hii itahusisha upimaji wa matokeo ya 

utekelezaji wa Mpango ili kubaini mafanikio na 

mapungufu yatakayojitokeza na kutoa ufumbuzi. 

 
HatuayaNne:KuwekaKumbukumbunaKutoaTaarifa 

Katika hatua hii wawezeshaji na viongozi wa jamiikwa 

kushirikiana na Kamati ya MTAKUWWA ya kijiji/mtaa 

wataandaa taarifa. 

Hatua ya Tano: Matumizi ya Matokeo ya Tathmini 

Shirikishi 

Matokeo ya tathmini shirikishi yatumike katika mapitio 

na marekebisho ya Mpango. Uaandaji na utekelezaji 

wa Mipango Shirikishi ya Jamii. 
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Rejea 

Changing Social Norms and Values to Eliminate 

Violence Against Women and Children Through 

Gender Transformation in Tanzania: An Assessment 

of Theory and Practices, 2020. 

Mpango wa Taifa ya Kutokomeza ukatili wa 

Wanawake na Watoto 2017/18 - 2022/23. 

Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji Majadiliano 

Kuhusiana na Mila na Desturi Zenye Madhara kwa 

Jamii, 2022. 
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